Đóng bảo hiểm từ 8/2019 đến ngày 28/01/2020 có được hưởng chế độ thai sản không?

Ngày hỏi:03/08/2019

Chẳng hạn bây giờ em đóng bảo hiểm từ tháng 8/2019 đến tháng 28/1/2020 em sinh bé thì có được hưởng bảo hiểm thai sản không ạ? Anh chị có thể tư vấn giúp em được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:


    • Theo Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định điều kiện lao động nữ mang thai được hưởng chế độ thai sản là:

      "Phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

      Và thời gian 12 tháng trước khi sinh con được xác định tại Điểm b Khoản 3 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

      "Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

      Như vậy, thời gian 12 tháng trước khi sinh con của bạn được tính từ tháng 01/2019 đến tháng 01/2020, nhưng bạn đóng bảo hiểm từ 8/2019 thì đến tháng 1/2020 bạn đóng BHXH được 06 tháng nên bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản (Nếu trong tháng 1/2020 tính đến ngày bạn sinh bạn làm việc liên tục trên 14 ngày làm việc).

      Ban biên tập gửi phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn