Đóng bảo hiểm xã hội 2 tháng có được hưởng chế độ thai sản không?

Công ty tôi có nhận 1 nhân viên bắt đầu làm việc từ tháng 5/2016. Công ty đóng BHXH cho nhân viên này từ tháng 8/2016 với mức lương đóng BHXH: 3.317.000đồng. Vào cuối tháng 10/2016 cô nhân viên này sinh em bé. Xin hỏi: Cô nhân viên này có phải nộp BHXH trong thời gian nghỉ thai sản 6 tháng không? Còn chế độ trợ cấp thai sản thì cô này không được hưởng rồi. Xin cảm ơn./.

    Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Trường hợp này người lao đông không được hưởng chế độ thai sản như Bạn đã nêu là đúng vì không đủ điều kiện theo quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014.

      Về việc đóng BHXH: Khoản 3 Điều 85 Luật BHXH 2014 quy định: Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó.

      Như vậy, trường hợp Bạn nêu, người lao động không phải đóng BHXH trong thời gian nghỉ sinh con.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn