Đóng BHTN 40 tháng được hưởng trợ cấp bao nhiêu?

Xin cho tôi hỏi: tôi đóng BH thất nghiệp được 40 tháng, theo luật mới thì đóng được 36 tháng sẽ được hưởng 3 tháng thất nghiệp, vậy tôi đóng được 40 tháng thì được như thế nào?

    Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 49 Luật việc làm quy định: "Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng".
      Trường hợp của Bạn nêu đã đóng Bảo hiểm thất nghiệp 40 tháng, nghĩa là chưa đủ thêm 12 tháng sau 36 tháng đã hưởng vì vậy Bạn cũng chỉ được hưởng 3 tháng trợ cấp thất nghiệp.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn