Đóng BHXH 18 năm về hưu sớm có được không?

Ngày hỏi:30/12/2019
Tôi là nữ năm nay 49 tuổi, đóng BHXH từ 1/1992 thì muốn nghỉ hưu có được không vậy? Tôi làm việc trong môi trường bình thường. Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

      ...

      Như vậy, hiện nay để nghỉ hưu bác phải đủ 20 năm đóng BHXH và đủ 55 tuổi. Trường hợp này bác mới chỉ có 18 năm đóng BHXH và 49 tuổi nên chưa đủ điều kiện nghỉ hưu, bác có thể đợi khi đủ tuổi để nghỉ hưu hoặc có thể chọn nghỉ việc để hưởng BHXH một lần.

      Lưu ý: Theo Bộ luật Lao động 2019 (có hiệu lực từ 1/1/2021) thì:

      Tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường được điều chỉnh theo lộ trình cho đến khi đủ 62 tuổi đối với lao động nam vào năm 2028 và đủ 60 tuổi đối với lao động nữ vào năm 2035.

      Kể từ năm 2021, tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường là đủ 60 tuổi 03 tháng đối với lao động nam và đủ 55 tuổi 04 tháng đối với lao động nữ; sau đó, cứ mỗi năm tăng thêm 03 tháng đối với lao động nam và 04 tháng đối với lao động nữ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn