Đóng BHXH 20 năm để hưởng chế độ hưu trí

Ngày hỏi:06/07/2016

Tôi tên Lê Văn Tâm, công tác tại Công ty cổ phần thủy sản Minh Hải, có thời gian tham gia BHXH bắt buộc được 18 năm 10 thángvà tính đến tháng 05 năm 2016 là 60 tuổi. Vậy xin hỏi: Từ tháng 06 năm 2016 trở về sau tôi có được đóng tiếp BHXH bắt buộc cho đủ 20 năm không, hay là đóng BHXH tự nguyện cho đủ 20 năm để hưởng chế độ hưu trí?

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Bạc Liêu tư vấn như sau:

  • Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 3; Khoản 1 Điều 167 Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13; Công văn số 3232/LĐTBXH-BHXH ngày 27/9/2011 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội về việc thu BHXH, bảo hiểm y tế (BHYT), bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) của người lao động thì khi có nhu cầu đơn vị sử dụng lao động có thể thỏa thuận với người lao động cao tuổi kéo dài hợp đồng lao động (HĐLĐ) hoặc giao kết HĐLĐ mới. Do đó, trường hợp người lao động cao tuổi (nam trên 60 tuổi, nữ trên 55 tuổi) làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 03 tháng trở lên, HĐLĐ không xác định thời hạn vẫn thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc theo quy định của Luật BHXH số 58/2014/QH13. Còn nếu đơn vị sử dụng lao động không có nhu cầu sử dụng người lao động cao tuổi thì có thể chấm dứt hợp đồng lao động đối với ông và cho ông nghỉ việc. Khi đó thì ông có thể đóng BHXH tự nguyện một lần cho những năm còn thiếu để cho đủ 20 năm đóng BHXH thì ông được hưởng lương hưu tính từ tháng liền kề sau tháng đóng đủ số tiền cho những năm còn thiếu cho cơ quan BHXH.


Nguồn:

Bảo Hiểm Xã Hội Tỉnh Bạc Liêu
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn