Đóng BHXH 8tháng có được hưởng chế độ BHXH 1lần không?

Ngày hỏi:21/06/2016

Tôi đã ngỉ công ty đươc 1 năm tôi đã đóng bảo hiểm xã hôi đươc 8 tháng,vậy cho tôi hỏi với số tháng như vậy tôi có được giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội 1lần không

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh tư vấn như sau:

    • Điều 8 Nghị định số 115/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định người lao động sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần. Sau một năm (12 tháng) nghỉ việc ông (bà) mới được nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần./.


    Nguồn:

    BẢO HIỂM XÃ HỘI THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn