Đóng BHXH chỉ 1 năm có được hưởng BHXH không?

Ngày hỏi:04/09/2019

Cho em hỏi em đóng bảo hiểm xã hội được 1 năm mà em nghĩ làm rồi ạ. Vậy e có được nhận tiền bảo hiểm xã hội không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

      “Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

      1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;”

      Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành; trường hợp thời gian đóng bảo hiểm chỉ một năm; sau một năm nghỉ việc và không tiếp tục đóng bảo hiểm nữa thì bạn vẫn được rút bảo hiểm xã hội 1 lần.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn