Đóng BHXH cho nhân viên đã nghỉ việc đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:18/11/2021

Mức phạt khi công ty đóng BHXH cho nhân viên đã nghỉ việc để đủ điều kiện hưởng Chế độ thai sản? Mong sớm nhận hồi đáp thắc mắc. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đóng BHXH cho nhân viên đã nghỉ việc đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản sẽ bị xử phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 39 Nghị định 28/2020/NĐ-CP, có quy định:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi làm giả, làm sai lệch nội dung hồ sơ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp để trục lợi chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự đối với mỗi hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp làm giả, làm sai lệch nội dung.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì công ty thực hiện việc đóng BHXH cho nhân viên đã nghỉ việc (không đủ điều kiện đóng) sẽ bị phạt với mức từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn