Đóng BHXH chưa được 1 năm có được hưởng chế độ thai sản không?

Tôi bắt đầu tham gia đóng BHXH từ tháng 12/2011. Đến tháng 10/2012 tôi sinh em bé thì có được hưởng chế độ thai sản không xin quý cơ quan giải thích giúp tôi. Tôi xin cảm ơn.

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Tuyên Quang tư vấn như sau:

  • Căn cứ Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản.
    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    a, Lao động nữ mang thai;
    b, Lao động nữ sinh con;
    c, Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;
    d, Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.
    2. Người lao động quy định tại điểm b và c khoản 1 điều này phải đóng BHXH từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
    Đối chiếu với quy định trên bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.
    Bảo hiểm xã hội tỉnh Tuyên Quang trả lời để bạn biết./.
     


Nguồn:

Bảo hiểm xã hội Tỉnh Tuyên Quang
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn