Đóng BHXH để hưởng thai sản

Ngày hỏi:12/04/2019

Hiện tại em đang làm công nhân ở công ty Haesung Vina, em đang đóng BHXH được 4 tháng nhưng giờ em bị thất nghiệp em muốn đóng BHXH tự nguyện có được không? Vì hiện tại tháng này em nghỉ việc nên công ty không đóng, tháng sau mới bắt đầu đóng lại, em ở tháng thứ 2 thai kỳ vậy có kịp hưởng thai sản không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đóng BHXH để hưởng thai sản
      (ảnh minh họa)
    • Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

      1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Lao động nữ mang thai;

      b) Lao động nữ sinh con;

      c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

      d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

      đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

      e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

      2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      ...

      Như vậy, để được hưởng chế độ thai sản thì bạn phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Trường hợp bạn đóng BHXH tự nguyện thì thời gian này không tính để hưởng chế độ thai sản vì bảo hiểm tự nguyện chỉ có chế độ hưu trí và tử tuất.

      Hiện bạn đang ở tháng thứ 2 thai kỳ và có 4 tháng đóng BHXH bắt buộc rồi, bạn đảm bảo trong khoảng thời gian từ 10/2018 đến 10/2019 đóng đủ 6 tháng BHXH bắt buộc là đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Do đó, nếu từ tháng 5 bạn đóng đủ đến khi sinh là đã đủ điều kiện rồi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn