Đóng BHXH được 5 tháng trước khi sinh có đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản không?

Ngày hỏi:03/11/2016

Bạn đọc từ địa chỉ email nguyen***@gmail.com hỏi: Vợ tôi tham gia BHXH bắt buộc từ tháng 11/2013 đến hết tháng 12/2014. Tháng 01/2015 vợ tôi nghỉ việc nên không tham gia BHXH bắt buộc nữa. Ngày 22/7/2015 vợ tôi sinh con. Hỏi: vợ tôi có được hưởng Chế độ thai sản không?

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 lao động nữ khi sinh con phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con mới đủ điều kiện để kiện để hưởng Chế độ thai sản. Trường hợp của Bạn đến thời điểm sinh con vợ Bạn mới đóng BHXH được 5 tháng (từ tháng 8/2014 đến tháng 12/2014) trong thời gian 12 tháng trước khi sinh vì vậy chưa đủ điều kiện để hưởng Chế độ thai sản.


Nguồn:

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn