Đóng BHXH trên 20 năm sẽ được lãnh tiền BHXH một lần khi nào?

Ngày hỏi:22/04/2020

Hiện nay, đa phần các trường hợp muốn nhận BHXH một lần là phải sau 1 năm nghỉ việc và đóng chưa đủ 20 năm. Vậy trường hợp đóng BHXH trên 20 năm sẽ được lãnh tiền BHXH một lần khi nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đóng BHXH trên 20 năm sẽ được lãnh tiền BHXH một lần khi nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP thì các trường hợp được nhận BHXH một lần bao gồm:

      - Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

      - Ra nước ngoài để định cư;

      - Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

      - Công an, bộ đội khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

      - Sau 01 năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH.

      Như vậy, sẽ có 2 trường hợp người lao động đóng BHXH trên 20 năm được lãnh tiền BHXH một lần đó là: i) Ra nước ngoài để định cư hoặc ii) Đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn