Đóng BHXH trên 20 năm thì không thể lãnh BH 1 lần?

Ngày hỏi:08/04/2021

Có trường hợp nào đóng đủ bảo hiểm xã hội trên 20 năm sẽ được rút bảo hiểm xã hội 1 lần không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đóng BHXH trên 20 năm thì không thể lãnh BH 1 lần?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP có quy định:

      Người lao động mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      - Đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng chưa đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội để được hưởng lương hưu hàng tháng và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

      - Ra nước ngoài để định cư;

      - Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

      - Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu;

      - Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội.

      Theo Luật Bao hiểm xã hội thì đóng trên 20 năm BHXH là đã đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH để được hưởng lương hưu trong mọi trường hợp.

      Cho nên căn cứ vào các trường hợp được quy định nêu trên thì một người đã đóng đủ trên 20 năm BHXH chỉ được yêu cầu hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi ra nước ngoài để định cư, bị mắc các bệnh theo quy định hoặc trường hợp sĩ quan, quân nhân,... khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu (không đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu).

      Nếu như không thuộc những trường hợp này thì không thể rút bảo hiểm xã hội một lần.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bảo hiểm xã hội một lần
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn