Đóng BHXH tự nguyện có được hưởng thai sản không?

Ngày hỏi:06/06/2019

Nếu em không đóng BHXH ở công ty mà em xin chuyển sang bảo hiểm XH tự nguyện thì có được hưởng thai sản không vì hiện em đang thất nghiệp?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 4 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

      1. Bảo hiểm xã hội bắt buộc có các chế độ sau đây:

      a) Ốm đau;

      b) Thai sản;

      c) Tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

      d) Hưu trí;

      đ) Tử tuất.

      2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

      a) Hưu trí;

      b) Tử tuất.

      3. Bảo hiểm hưu trí bổ sung do Chính phủ quy định.

      Như vậy, theo quy định trên thì bảo hiểm xã hội tự nguyện chỉ có chế độ hưu trí và tử tuất. Trường hợp bạn đóng BHXH tự nguyên sau khi nghỉ việc ở công ty thì sẽ được cộng vào thời gian đóng BHXH để hưởng lương hưu, còn chế độ thai sản sẽ không được hưởng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn