Đóng BHXH tự nguyện một lần cho số năm còn thiếu

Ngày hỏi:03/12/2015

Ông Trần Quang Hòa (TP. Hải Phòng) tham gia BHXH bắt buộc được 14 năm 11 tháng. Năm nay ông 60 tuổi, được cơ quan chốt sổ BHXH và ông đã nhận sổ. Ông Hòa hỏi, ông có được đóng BHXH tự nguyện không? Từ năm 2016, ông có được đóng tiền một lần để được hưởng lương hưu ngay sau hoàn tất số tiền nộp thay vì phải chờ đủ 20 năm không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm 2 Khoản 9 Nghị định số 190/2007/NĐ-CPngày 28/12/2007 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện thì nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 5 năm mà chưa nhận BHXH một lần có nhu cầu tham gia BHXH tự nguyện thì được đóng tiếp cho đến khi đủ 20 năm để đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH được hưởng chế độ hưu trí.

      Đối chiếu với quy định nêu trên thì trường hợp ông Hòa đủ 60 tuổi, có 14 năm 11 tháng tham gia BHXH bắt buộc không thuộc đối tượng được đóng tiếp BHXH tự nguyện theo quy định của Luật BHXH số 71/2006/QH11.

      Theo quy định tại Điểm d Khoản 2, Khoản 3 Điều 87 Luật BHXH số 58/2014/QH13 có hiệu lực từ 1/1/2016 thì người tham gia BHXH tự nguyện được lựa chọn phương thức đóng một lần cho những năm còn thiếu theo quy định của Chính phủ. Vì vậy, đề nghị ông Hòa chờ Chính phủ ban hành Nghị định hướng dẫn để thực hiện theo quy định.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn