Đóng BHYT TN cho hộ gia đình

Ngày hỏi:16/01/2015

Em muốn đóng BHYT TN cho hộ gia đình thì khoản tiền cần phải đóng 1 năm cho 3 người thì như thế bao ? Em ở huyện phú lộc và em đang đi làm đã có BHXH thì cần đóng BHYT TN nữa không ?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Thừa Thiên Huế tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 5, Điều 1 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24 tháng 11 năm 2014, nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình bao gồm toàn bộ những người có tên trong sổ hộ khẩu hoặc toàn bộ những người có tên trong sổ tạm trú, trừ những người đã có thẻ BHYT và những người đã khai báo tạm vắng. Cụ thể mức đóng BHYT 12 tháng như sau: Người thứ nhất: 1.150.000 đồng x 4,5% x 12 tháng = 621.000 đồng, người thứ hai: 621.000 đồng x 70% = 434.700 đồng, người thứ ba: 621.000 đồng x 60% = 372.600 đồng, người thứ tư: 621.000 đồng x 50% = 310.500 đồng, người thứ 5 trở đi: 621.000 đồng x 40%= 248.400 đồng


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội Thừa Thiên Huế
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đóng BHYT
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn