Đóng thuế TNCN và bảo hiểm với lao động làm việc cho hộ kinh doanh

Ngày hỏi:16/02/2019

Anh mới đăng ký giấy phép kinh doanh hộ gia đình từ tháng 12 năm 2018. Nhưng hàng hóa anh làm là xuất khẩu qua hàn quốc, là hàng nhựa xốp trang trí cho xe cưới. Và đang thuê 2 nhân viên hợp đồng 1 năm, mỗi tháng 6 triệu Việt Nam đồng, vậy mỗi tháng anh phải đóng thuế TNCN như thế nào, có phải đóng bảo hiểm cho nhân viên không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đóng thuế TNCN và bảo hiểm với lao động làm việc cho hộ kinh doanh
      (ảnh minh họa)
    • Thứ nhất, về thuế TNCN.

      Theo Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC được sửa đổi, bổ sung tại Điều 15 Thông tư 92/2015/TT-BTC, các khoản giảm trừ gồm:

      - Giảm trừ đối với người nộp thuế: 9 triệu đồng/tháng (108 triệu đồng/năm);

      - Giảm trừ đối với mỗi người phụ thuộc: 3,6 triệu đồng/tháng (43,2 triệu đồng/năm);

      - Giảm trừ đối với các khoản đóng bảo hiểm, Quỹ hưu trí tự nguyện;

      - Các khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học.

      Hiện mức lương hộ kinh doanh trả cho người lao động là 6 triệu VNĐ/tháng. Nếu không có thu nhập từ nguồn khác, người lao động này sẽ không phải chịu thuế TNCN (vì tổng thu nhập trong tháng của họ dưới 9 triệu đồng).

      Thứ hai, về bảo hiểm.

      Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn (trong trường hợp này là hợp đồng 1 năm) thì thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

      Mức đóng cụ thể:

      Mức đóng BHXH theo quy định mới nhất 2018 được quy định tại Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017, theo đó:

      Trách nhiệm đóng của các đối tượng Tỷ lệ đóng các loại bảo hiểm
      BHXH BHTNLĐ-BNN BHYT BHTN Tổng cộng
      Doanh nghiệp 17% 0,5% 3% 1% 21,5%
      Người lao động 8% 1,5% 1% 10,5%
      TỔNG 32%
      Mức đóng BHXH = Tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm x Tỷ lệ trích đóng


      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn