Được chốt sổ BHXH từ khi có quyết định chấm dứt HĐLĐ

Ngày hỏi:01/07/2015

Bà Trần Kiều Loan (TP Hải Phòng) bắt đầu nghỉ thai sản ngày 10/11/2014, thời điểm ký lại hợp đồng lao động của bà vào ngày 4/2/2015 nhưng bà không ký hợp đồng nữa vì lý do gia đình và có Quyết định nghỉ việc ngày 2/2/2015. Nay bà Loan muốn có sổ BHXH để làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng Công ty trả lời bà, phải hết thời gian nghỉ thai sản (tức sau ngày 10/6/2015) Công ty mới làm thủ tục chốt sổ BHXH cho bà được. Bà Loan hỏi, Công ty trả lời như vậy có đúng không? Bà Loan được chốt sổ BHXH từ thời gian nào?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Trường hợp bà Loan hỏi, theo quy định của pháp luật bà được chốt sổ BHXH kể từ khi đơn vị sử dụng lao động có quyết định chấm dứt hợp đồng lao động.

      Việc Công ty trả lời bà là không đúng quy định. Thời gian bà được chốt sổ BHXH từ ngày 2/2/2015 theo quy định tại Điều 14 Nghị định152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn