Gia đình có một người mua BHYT thì mức giá như thế nào từ ngày 01/07/2019?

Ngày hỏi:08/06/2019

Chào ban biên tập, Chào ban biên tập, tôi có vấn đề cần được giải đáp như sau. Bố tôi là lao động tư do trước giờ không có tham gia bảo hiểm y tế. Mẹ tôi làm bên xã nên có bảo hiểm tại cơ quan. Chúng tôi đi làm và đều có bảo hiểm do công ty đóng. Bây giờ tôi muốn mua bảo hiểm cho bố tôi thì mức giá bao nhiêu từ ngày 01/07/2019? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 5 và Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

      “Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

      1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

      2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này”.

      “Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

      1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

      e) Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

      Việc giảm trừ mức đóng bảo hiểm y tế theo quy định tại điểm này được thực hiện khi các thành viên tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình cùng tham gia trong năm tài chính”.

      Theo quy định trên, đối tượng tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình là toàn bộ những người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và Khoản 4 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 và người đã khai báo tạm vắng. Do đó, bố bạn có thể mua theo hình thức hộ gia đình.

      Từ ngày 01/7/2019 mức lương cơ sở là 1.490.000 đồng

      Về mức mua, khi bố bạn tham gia BHYT, tính trên sổ hộ khẩu tại điểm đó chỉ có 01 người chưa có thẻ nên bố bạn sẽ phải tham gia với số tiền của người đầu tiên là 4,5% mức lương cơ sở : 1.490.000 x 12 x 4,5% = 804.600 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn