Giám định y khoa, giám định tâm thần thì có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Ngày hỏi:07/03/2019

Xin chào, tôi chút thắc mắc mong được giải đáp: đối với trường hợp giám định y khoa, giám định tâm thần thì có được bảo hiểm y tế chi trả không? Xin giải đáp giúp tôi.

Minh Hiền - Phú Yên

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giám định y khoa, giám định tâm thần thì có được bảo hiểm y tế chi trả không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 23 Luật bảo hiểm y tế 2008 quy định các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế như sau:

      "1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

      2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

      3. Khám sức khỏe.

      4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

      5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

      6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

      7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

      8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

      9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

      10. (đã bị bãi bỏ)

      11. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

      12. (đã bị bãi bỏ)

      13. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

      14. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học."

      Theo đó đối với trường hợp giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần thì sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế. Do đó đối với trường hợp người Giám định y khoa, giám định tâm thần thì sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả.

      Trên đây là quy định về những trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn