Gián đoạn thời gian đóng BHXH có được hưởng chế độ thai sản không?

Ngày hỏi:22/11/2019

Luật sư cho em hỏi, em bắt đầu đóng tiền bảo hiểm bắt buộc từ tháng 07/2015 đến tháng 10/2019, trong quá trình đóng bảo hiểm đó em có thai được 5 tháng. Vậy nếu em ngắt quãng không đóng bảo hiểm tháng 11/2019 và sau đó em tiếp tục đóng lại cho tới ngày em dự sanh (20/02/2020). Vậy em có được hưởng Chế độ thai sản ( tiền thai sản) không ạ? Chân thành cảm ơn luật sư!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định điều kiện hưởng thai sản cho lao động nữ sinh con, cụ thể như sau:

      => Phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

      Bên cạnh tại Điểm b Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định: Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.

      Theo thông tin bạn cung cấp bạn dự sinh vào 20/02/2020 và đóng BHXH đến ngày dự sinh, như vậy từ ngày 3/2019 đến tháng 2/2020 bạn đóng đủ 06 tháng BHXH trở lên bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

      Căn cứ thông tin bạn cung cấp bạn đã đóng BHXH từ 7/2015 đến 10/2019 và bạn dự định đóng BHXH tháng 12/2019 đến 2/2020 như vậy bạn đã trên 06 tháng BHXH. Vậy nên bạn được hưởng chế độ thai sản khi tháng 11/2019 không đóng BHXH.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bảo hiểm thai sản
    Chế độ bảo hiểm thai sản
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn