Giáo viên mầm non được hưởng chế độ gì khi thai chết lưu 4 tháng?

Ngày hỏi:05/06/2019

Vợ em là giáo viên mầm non. Vợ em mang thai đến tháng thứ 4 thì thai bị chết lưu, phải làm phẩu thuật lấy thai ra. Ban tư vấn cho em hỏi giáo viên mầm non được hưởng chế độ gì khi thai chết lưu 4 tháng. Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Minh Hiền - hien*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giáo viên mầm non được hưởng chế độ gì khi thai chết lưu 4 tháng?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 33 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì:

      Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

      - 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

      - 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

      - 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

      - 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

      Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

      Mức hưởng chế độ thai sản khi thai chết lưu được quy định tại Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, cụ thể:

      Mức hưởng chế độ thai sản khi thai chết lưu = (Bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản/30 ngày) * 40 ngày

      ==> Vợ bạn là giáo viên mầm non cũng thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Do đó khi thai chết lưu thì vợ bạn cũng sẽ được hưởng chế độ thai sản. Đối với trường hợp của vợ bạn thì vợ bạn sẽ được nghỉ 40 ngày. Mức hưởng chế độ thai sản do thai chết lưu được quy định trên đây.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn