Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, chứng chỉ của người lao động khi giao kết hợp đồng lao động thì bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:12/03/2020

Ban biên tập cho mình hỏi: Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, chứng chỉ của người lao động khi giao kết hợp đồng lao động thì người sử dụng lao động bị xử lý như thế nào? Trích dẫn căn cứ mới nhất. Cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 8 Nghị định 28/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ ngày 15/04/2020) thì xử lý như sau:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

      a) Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động khi giao kết hoặc thực hiện hợp đồng lao động;

      ...

      Ngoài ra tại Điểm a Khoản 3 điều trên thì biện pháp khắc phục hậu quả được quy định như sau:

      a) Buộc trả lại bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ đã giữ của người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 2 Điều này;

      Như vậy người sử dụng có hành vi giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động khi giao kết hoặc thực hiện hợp đồng lao động thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng và phải có biện pháp khắc phục hậu quả như trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn