Giúp việc thì không bắt buộc đóng bảo hiểm thất nghiệp?

Ngày hỏi:13/07/2020

Hiện tại tôi đang làm giúp việc tại Đồng Nai. Thu nhập từ công việc 5 triệu/tháng, công việc cũng không đòi hỏi băng cấp gì, và mức độ ổn định cũng không cao. Vì thế tôi muốn hỏi, trường hợp của mình thì theo quy định pháp luật có bắt buộc đóng bảo hiểm thất nghiệp hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giúp việc thì không bắt buộc đóng bảo hiểm thất nghiệp?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 43 Luật việc làm 2014 quy định:

      Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

      + Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

      + Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

      + Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

      Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

      Căn cứ Khoản 2 Điều 43 Luật việc làm 2014 quy định:

      Người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

      Như vậy, khi bạn làm giúp việc gia đình thì bạn không bắt buộc phải tham gia chế độ bảo hiểm thất nghiệp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn