Hàng năm doanh nghiệp bảo hiểm phải đóng bao nhiêu phần trăm doanh thu vào quỹ bảo hiểm xe cơ giới?

Ngày hỏi:28/01/2019

Tôi nghe nói doanh thu phí bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới hàng năm được doanh nghiệp đóng vào quỹ bảo hiểm xe cơ giới, nghe đâu là 2% doanh thu, như vậy có đúng không? Ban tư vấn hỗ trợ giúp.

Hồng Loan - Nghệ An

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 1 Nghị định 214/2013/NĐ-CP, có quy định:

      Doanh nghiệp bảo hiểm có trách nhiệm trích 1% doanh thu phí bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới hàng năm để đóng vào Quỹ bảo hiểm xe cơ giới.

      => Như vậy, từ ngày 10/02/2014 khi Nghị định 214/2013/NĐ-CP có hiệu lực thì hàng năm doanh nghiệp bảo hiểm có trách nhiệm trích 1% doanh thu phí bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới để đóng vào Quỹ bảo hiểm xe cơ giới. Mức 2% là mức đóng cũ theo Nghị định 103/2008/NĐ-CP và không còn áp dụng nữa bạn nhé.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn