Hành vi không đóng, chậm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc hoặc thoả thuận với người sử dụng lao động không nộp bảo hiểm xã hội bắt buộc bị xử phạt thế nào?

Hành vi không đóng, chậm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc hoặc thoả thuận với người sử dụng lao động không nộp bảo hiểm xã hội bắt buộc bị xử phạt thế nào?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Ninh Bình tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 28 Nghị định số 135/2007/NĐ-CP ngày 16 tháng 8 năm 2007 của Chính phủ:

      - Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

      - Biện pháp khắc phục hậu quả: buộc chủ sử dụng lao động truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội vào quỹ bảo hiểm xã hội trong thời hạn năm ngày làm việc kể từ ngày ra quyết định xử phạt.


    Nguồn:

    "bhxhninhbinh.gov.vn"
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn