Hệ số khi thanh toán BHXH

Ngày hỏi:19/06/2012

Tôi có một vấn đề xin nhờ Luật sư giải đáp như sau: Đó là ngày 01/5/2012 tôi được lên lương bậc ba (từ 2.67 lên 3.00), đến giữa tháng 7/2012 tôi nghỉ thai sản. Vậy xin hỏi luật sư trong trường hợp của tôi thì khi thanh toán BHXH theo quy định thì tôi sẽ được tính ở hệ số nào? Xin cám ơn Luật sư!

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Duy Tâm tư vấn như sau:

    • Điều 31 Luật BHXH quy định: Lao động nữ nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường thì khi sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản 4 tháng.

      Điều 35 Luật BHXH quy định mức hưởng chế độ thai sản bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc theo chế độ thai sản.

      Điều 16 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc quy định "mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH làm cơ sở tính hưởng chế độ thai sản theo khoản 1 Điều 35 Luật BHXH là mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản"


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn