Hộ kinh doanh có được vay vốn ưu đãi Quỹ quốc gia?

Ngày hỏi:18/09/2020

Hộ kinh doanh tôi cần vay vốn để phát triển làm ăn nhưng không biết là có vay vốn tại Quỹ quốc gia về việc làm không? Xin được tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hộ kinh doanh có được vay vốn ưu đãi Quỹ quốc gia?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 12 Luật Việc làm 2013 quy định về đối tượng vay vốn từ Quỹ quốc gia về việc làm như sau:

      - Đối tượng được vay vốn từ Quỹ quốc gia về việc làm bao gồm:

      + Doanh nghiệp nhỏ và vừa, hợp tác xã, tổ hợp tác, hộ kinh doanh;

      + Người lao động.

      - Đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này thuộc các trường hợp sau đây được vay vốn từ Quỹ quốc gia về việc làm với mức lãi suất thấp hơn:

      + Doanh nghiệp nhỏ và vừa, hợp tác xã, tổ hợp tác, hộ kinh doanh sử dụng nhiều lao động là người khuyết tật, người dân tộc thiểu số;

      +Người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, người khuyết tật.

      Căn cứ quy định trên, thì hộ kinh doanh thuộc đối tượng được vay vốn Quỹ quốc gia về việc làm. Ngoài ra, nếu hộ kinh doanh bạn có sử dụng người lao động là người khuyết tật hoặc người dân tộc thiểu số sẽ được vay với mức lãi suất thấp hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn