Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với người mẹ nhờ mang thai hộ?

Ngày hỏi:23/06/2016

Hồ sơ hưởng Chế độ thai sản đối với người mẹ nhờ mang thai hộ như thế nào?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Tỉnh Hà Nam tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 4 Điều 5 Nghị định 115/2015/NĐ-CP: Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với người mẹ nhờ mang thai hộ, bao gồm:

      a) Bản sao bản thỏa thuận về mang thai hộ vì mục đích nhân đạo theo quy định tại Điều 96 của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014; văn bản xác nhận thời điểm giao đứa trẻ của bên nhờ mang thai hộ và bên mang thai hộ;

      b) Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;

      c) Danh sách người lao động hưởng chế độ thai sản do người sử dụng lao động lập;

      d) Trong trường hợp người mẹ nhờ mang thai hộ chết thì có thêm bản sao giấy chứng tử;

      e) Trong trường hợp người mẹ nhờ mang thai hộ không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con thì có thêm giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Tỉnh Hà Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn