Hồ sơ thanh toán trực tiếp khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế đối với cán bộ, chiến sĩ CAND

Ngày hỏi:09/12/2016

Hồ sơ thanh toán trực tiếp khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế đối với cán bộ, chiến sĩ CAND được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi có một vấn đề thắc mắc liên quan tới lĩnh vực bảo hiểm mong được ban biên tập tư vấn. Hồ sơ thanh toán trực tiếp khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế đối với cán bộ, chiến sĩ CAND được quy định như thế nào? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Kim Ngọc (ngoc****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hồ sơ thanh toán trực tiếp khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế đối với cán bộ, chiến sĩ CAND được quy định tại khoản 2 Điều 16 Thông tư 43/2016/TT-BCA quy định biện pháp thực hiện bảo hiểm y tế đối với sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân như sau:

      Hồ sơ thanh toán trực tiếp thực hiện theo quy định tại Điều 19 Nghị định 70/2015/NĐ-CP, bao gồm:

      - Giấy đề nghị thanh toán trực tiếp chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế của người bệnh;

      - Các giấy tờ quy định tại Điều 15 Nghị định này;

      - Giấy ra viện hoặc đơn thuốc hoặc sổ khám bệnh;

      - Bản chính các chứng từ hợp lệ (hóa đơn mua thuốc, hóa đơn thu viện phí và các chứng từ có liên quan).

      Trên đây là quy định về Hồ sơ thanh toán trực tiếp khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế đối với cán bộ, chiến sĩ CAND. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 43/2016/TT-BCA.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Công an nhân dân
    Bảo hiểm y tế
    Khám chữa bệnh
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn