Hoa hồng bảo hiểm đối với sản phẩm bảo hiểm liên kết chung được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:05/12/2016

Hoa hồng bảo hiểm đối với sản phẩm bảo hiểm liên kết chung được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi có vấn đề muốn hỏi như sau: Tôi tên là Hoàng Thị Trang, SĐT: 016***.Tôi làm bên bán hàng, sản phẩm về bảo hiểm. Thời gian này vì lý do công việc nên tôi có biết về sản phẩm bảo hiểm liên kết chung. Tôi muốn hỏi: Hoa hồng bảo hiểm đối với sản phẩm bảo hiểm liên kết chung được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Tôi xin cảm ơn và mong sớm nhận được câu trả lời!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hoa hồng bảo hiểm đối với sản phẩm bảo hiểm liên kết chung được hướng dẫn tại Điều 19 Thông tư 52/2016/TT-BTC hướng dẫn triển khai sản phẩm bảo hiểm liên kết chung do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, theo đó:

      Hoa hồng bảo hiểm đối với sản phẩm bảo hiểm liên kết chung được thực hiện theo các quy định của pháp luật với tỷ lệ hoa hồng tối đa mà doanh nghiệp bảo hiểm được phép trả cho đại lý bảo hiểm đối với từng hợp đồng bảo hiểm theo Phụ lục III ban hành kèm theo Thông tư này. Cụ thể:

      Thời hạn hợp đồng từ 10 năm trở xuống thì Tỷ lệ hoa hồng tối đa tính trên phí bảo hiểm như sau:

      - Phương thức nộp phí bảo hiểm định kỳ:

      + Năm hợp đồng thứ nhất là 25%;

      + Năm hợp đồng thứ hai là 7%;

      + Năm hợp đồng thứ ba là 5%.

      - Phương thức nộp phí 1 lần và phí đóng thêm là 5%.

      Thời hạn hợp đồng trên 10 năm thì Tỷ lệ hoa hồng tối đa tính trên phí bảo hiểm như sau:

      - Phương thức nộp phí bảo hiểm định kỳ:

      + Năm hợp đồng thứ nhất là 40%;

      + Năm hợp đồng thứ hai là 10%;

      + Năm hợp đồng thứ ba là 10%.

      - Phương thức nộp phí 1 lần và phí đóng thêm là 7%.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về Hoa hồng bảo hiểm đối với sản phẩm bảo hiểm liên kết chung, được quy định tại Thông tư 52/2016/TT-BTC. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn