Học sinh có được tham gia BHXH tự nguyện không?

Ngày hỏi:20/07/2020

Con tôi năm nay 16 tuổi là học sinh lớp 10, tôi muốn đóng BHXH cho con tôi. Vậy cho tôi hỏi học sinh có được tham BHXH tự nguyện không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 4 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

      Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014.

      Như vậy, con bạn đã từ đủ 15 tuổi và đang là học sinh, không thuộc các đối tượng tham gia BHXH bắt buộc nên được tham gia BHXH tự nguyện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn