Học sinh có tham gia BHYT khi chết có được hưởng chế độ gì

Ngày hỏi:14/12/2011

Cho tôi hỏi Học sinh có tham gia BHYT khi chết có được hưởng chế độ gì ở BHYT không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Thừa Thiên Huế tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 21 của Luật BHYT, người tham gia BHYT được quỹ BHYT chi trả các chi phí sau đây: a, Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con; b, Khám bệnh để sàng lọc, chẩn đoán sớm một số bệnh; c, Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại khoản 9,13,14,17 và 20 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật. Như vậy, trường hợp bạn hỏi Học sinh có tham gia BHYT khi chết không được quỹ BHYT chi trả.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội Thừa Thiên Huế
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn