Học sinh trường Văn hóa Công an nhân dân có được NSNN đóng BHYT không?

Ngày hỏi:12/12/2019

Em là học sinh trường Văn hóa Công an nhân dân cho hỏi năm sắp tới em có có thuộc đối tượng mà ngân sách nhà nước đóng BHYT không ạ? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Thông tư 57/2019/TT-BCA (Có hiệu lực ngày 25/12/2019) quy định các trường hợp được ngân sách nhà nước đóng BHYT cụ thể như sau:

      - Thân nhân của cán bộ, chiến sĩ, gồm: Cha đẻ, mẹ đẻ; cha đẻ, mẹ đẻ của vợ hoặc chồng; người nuôi dưỡng hợp pháp của bản thân, của vợ hoặc của chồng; vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi hợp pháp từ trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi; con đẻ, con nuôi hợp pháp từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học phổ thông;

      - Sinh viên là người nước ngoài đang học tập tại trường Công an nhân dân được cấp học bổng từ ngân sách nhà nước.

      Như vậy, theo quy định mới thì bạn không được NSNN đóng BHYT mà NSNN sẽ hỗ trợ mức đóng BHYT.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn