Hỏi về cấp cứu BHYT

Ngày hỏi:25/06/2015

Mình đăng ký KCB ban đầu ở bệnh viện xa nhà, hôm trước vì có trường hợp cấp cứu nên phải đến bệnh viện ở gần nhà, khi chuyển viện bằng xe cấp cứu thì họ không trừ vào BHYT. Cho mình hỏi họ làm thế là đúng hay sai?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Dương tư vấn như sau:

    • Theo quy định của Luật BHYT thì khi tham gia BHYT thì phạm vi được hưởng của người tham gia BHYT quy định theo từng nhóm đối tượng mà được quỹ BHYT chi trả các chi phí . Tại Điều 21 Luật BHYT năm 2014 ( Số 46/2014/QH13 ngày 13/6/2014) chúng tôi xin trích dẫn các đối tượng được hưởng chi phí chuyển viện để bạn tham khảo:
      “ … - Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;
      - Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;
      - Trẻ em dưới 6 tuổi;
      - Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng;
      - Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;
      - Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ;
      …”


    Nguồn:

    BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH BÌNH DƯƠNG
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn