Hỏi về chế độ thai sản

Ngày hỏi:14/05/2015

Bản thân tôi đi làm tại công ty từ ngày 13 tháng 9 năm 2012 đến ngày 8 tháng 10 năm 2014 là nghỉ việc vì có lí do gia đình. đến ngày 12 tháng 1 năm 2015 tôi quay trở lại công ty làm việc và ngày 12 tháng 2 năm 2015 tôi kí hợp đồng chính thức và đóng bảo hiểm trong tháng 2. theo dự sinh của tôi là ngày 20 tháng 7 năm 2015. cho tôi hỏi tôi có được hưởng tiền thai sản hay không? nhân viên kế toán công ty cho rằng tôi không được hưởng chế độ thai sản nhưng tôi được biết chỉ cần đóng bảo hiểm 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh là được hưởng chế độ.

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Nghệ An tư vấn như sau:

  • Điều 14 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP, ngày 26/12/2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản theo khoản 2 Điều 28 Luật BHXH như sau: lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Tại khoản 1 mục II Phần B Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30/1/2007 của Bộ LĐ-TB&XH về hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ quy định: trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Theo như bạn trình bày thì bạn dự sinh ngày 20/7/2015, do đó khoảng thời gian 12 tháng đóng BHXH trước khi bạn sinh con được tính từ tháng 8/2014 đến tháng 7/2015. Như vậy bạn đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản theo quy định của Luật BHXH./. Phòng Chế độ BHXH


Nguồn:

Bảo hiểm xã hội Nghệ An
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn