Hỏi về chi phí TNLĐ

Theo điều 144 của bộ luật lao động năm 2012. Người sử dụng lao động thanh toán phần chi phí đồng chi trả và chi phí không nằm trong danh mục do thẻ BHYT chi trả đối với người lao động tham gia BHYT bị tai nạn lao động. Vậy khi nhân viên công ty tôi bị tai nạn lao động mà có sử dụng thẻ BHYT thì công ty tôi chỉ phải chi trả phần chi phí mà người lao động phải nộp thêm tiền. Phần BHYT chi trả công ty tôi không phải thanh toán đúng không?

    Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Về vịêc bạn hỏi việc thanh toán chi phí KCB khi bị TNLĐ đối với người lao động có tham gia BHYT.
      Tại Điểm 8, Điều 23, Chương IV, của Luật BHYT số 25/2008/QH12 qui định các trường hợp không được hưởng BHYT trong đó có: Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng đối với bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động, thảm họa
      Hiện tại các cơ quan chức năng đang soạn thảo văn bản đề nghị sửa đổi Luật BHYT.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn