Hỏi về nghỉ việc sau Tết

Ngày hỏi:28/02/2011
Chào luật sư, em có vấn đề như sau muốn hỏi: Sau tết Tân Mão(2011) vừa rồi, sau khi em vào làm được 5,5 ngày thì em nghỉ, tất nhiên là em đã làm đơn và đưa trước 3 ngày (Hợp đồng em là 6 tháng) như quy định và GĐ (1 người mang quốc tịch Tây Ban Nha) đã ok, và em đã nghỉ đúng luật và công ty hẹn tới cuối tháng 2 (28/2 - Hôm nay) lên lĩnh lương, nhưng khi lên công ty em không lĩnh vì lý do như sau: - Ngày làm việc và chế độ của em: - Lương tháng: 4.000.000 VND - Số ngày làm việc quy định: 22 ngày (Nghỉ thứ 7/cn) ==> Mỗi ngày = 4.000.000/22 = 181818,1818181818 VND Em làm việc sau tết các ngày: 09/2,10/2,11/2, 14/2, 15/2 và 1/2 ngày 16/2. vậy tổng cộng là 5,5 ngày. vậy lương cho các ngày này: 181818,1818181818 x 5,5 = 1.000.000 VND. - Tiền gửi xe 6 ngày = 12.000 vnd  Nhưng công ty đưa chỉ > 800k nên em không đồng ý và đi về kêu công ty tính lại, tuy nhiên là vấn đề ở chỗ 4 ngày tết theo quy định tại điều 73 - Bộ luật lao động thì sao nhi? - Giả sử em làm tới hôm nay (28/2) thì sẽ được lĩnh tròn 4tr(Đoán vậy - hihi). Vậy Cho em hỏi công ty có nghĩa vụ trả lương cho em 4 ngày Tết không? (các ngày 30,1,2,3 tết rơi vào các ngày 2 đến mùng 5 tháng 2, riêng ngày mùng 3 là thứ bảy (Nghỉ theo quy định côgn ty). Và cho e hỏi 1 điều nữa: Trong hợp đồng lao động không thấy nhắc đến BHXH gì cả, trong trường hợp của em là làm ngành CNTT và hợp đồng 6 tháng thì tính thế nào? Em xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Dân luật tư vấn như sau:

    • Chào bạn,

      1. Cần xem lại Hợp đồng lao động bạn ký quy định 1 tháng bạn làm bao nhiêu ngày, từ đó tính đơn giá tiền lương 1 ngày cho đúng. Làm ngày nào hưởng lương ngày đó ngoài ra còn được nghĩ hưởng nguyên lương trong các trường hợp quy định tại Điều 73 Luật Lao động:

      Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương những ngày lễ sau đây:

      – Tết dương lịch: một ngày (ngày 1 tháng 1 dương lịch).

      – Tết âm lịch: bốn ngày (một ngày cuối năm và ba ngày đầu năm âm lịch).

      – Ngày Chiến thắng: một ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch).

      – Ngày Quốc tế lao động: một ngày (ngày 1 tháng 5 dương lịch).

      – Ngày Quốc khánh: một ngày (ngày 2 tháng 9 dương lịch).

      Nếu những ngày nghỉ nói trên trùng vào ngày nghỉ hàng tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngày tiếp theo.

      2. Theo Luật BHXH quy định thì:

      Điều 2. Đối tượng áp dụng

      1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

      a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

      Điều 14. Các hành vi bị nghiêm cấm

      1. Không đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của Luật này.

      Thân ái


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghỉ việc
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn