Hỏi về tiền nghỉ sinh

Ngày hỏi:07/06/2016

Em nghỉ sinh vào tháng 4 năm 2013. Hệ Lương của em khi đó là 1,86. Nhân viên thư viện trường học. Em thuộc vùng 135. Vậy cho em hỏi em được nhận bao nhiêu tiền nghỉ sinh ạ?

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Nghệ An tư vấn như sau:

  • Điều kiện để được hưởng trợ cấp thai sản khi sinh con là lao động nữ phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con (theo Khoản 2 Điều 28 Luật BHXH số 71/2006/QH 11 ngày 29/6/2006). Nếu bạn đã tham gia BHXH đủ 6 tháng như quy định nêu trên thì đủ điều kiện được hưởng trợ cấp thai sản. Mức hưởng trợ cấp thai sản = 100% mức bình quân tiền lương, tiền công 6 tháng liền kề trước khi nghỉ sinh * số tháng nghỉ sinh con (6 tháng) + trợ cấp một lần khi sinh con (bằng 02 tháng lương tối thiểu chung) Phòng Chế độ BHXH


Nguồn:

Bảo hiểm xã hội Nghệ An
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn