Hỏi về việc đóng bảo hiểm và chế độ

Ngày hỏi:19/04/2016

Tôi đang làm việc tại một công ty thuộc quận thanh xuân. Và tôi vừa nghe tin công ty đang nợ tiền bảo hiểm khoảng 2 tháng nay. Mà tôi lại đang có bầu sắp đến ngày sinh. Vậy tồi muôna hỏi mình có thể tự đóng số tiền công ty còn nợ và sinh xong tôi có được nhận tiền bảo hiểm theo chế độ ko ạ? Rất mong được sự giải đáp từ quý bảo hiểm. Trân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội TP. Hà Nội tư vấn như sau:

    • Theo Điều 18 Luật BHXH và Khoản 1 Điều 50 Quyết định 959/QĐ-BHXH ngày 09/09/2015 của BHXHVN quy định trách nhiệm của đơn vị trích nộp tiền BHXH, BHYT, BHTN theo đúng quy trình và quy định. Khi đơn vị đã đóng đủ tiền đến thời điểm bạn nghỉ sinh thì bạn hưởng chế độ nghỉ sinh theo quy định.


    Nguồn:

    BẢO HIỂM XÃ HỘI THÀNH PHỐ HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn