Hợp đồng bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc của các đơn vị thuộc Bộ Tài chính cần có những nội dung gì?

Ngày hỏi:01/08/2018

Xin chào, tôi tên Hồng Nga sinh sống và làm việc tại Nam Định. Để đáp ứng nhu cầu hiểu biết tôi có tìm hiểu về quy chế thực hiện chế độ bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc đối với đơn vị thuộc Bộ Tài chính. Dù tìm hiểu nhưng có vài vấn đề vẫn chưa rõ lắm, nhờ đến các bạn hỗ trợ giúp, cụ thể: Hợp đồng bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc của các đơn vị thuộc Bộ Tài chính cần có những nội dung gì? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được câu trả lời, chân thành cảm ơn! (01233***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 8 Quyết định 768/QĐ-BTC năm 2012 về Quy chế thực hiện chế độ bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc đối với đơn vị thuộc Bộ Tài chính do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, hợp đồng bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc được quy định như sau:

      1. Hợp đồng bảo hiểm là sự thỏa thuận giữa bên mua bảo hiểm và doanh nghiệp bảo hiểm, theo đó bên mua bảo hiểm phải đóng phí bảo hiểm, doanh nghiệp bảo hiểm phải bồi thường cho người được bảo hiểm khi xảy ra sự kiện bảo hiểm cháy, nổ.

      2. Hợp đồng bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc phải có những nội dung chính sau đây:

      a) Tên, địa chỉ của doanh nghiệp bảo hiểm, bên mua bảo hiểm;

      b) Đối tượng bảo hiểm;

      c) Điều kiện bảo hiểm, phạm vi bảo hiểm, điều khoản bảo hiểm;

      d) Giá trị tài sản được bảo hiểm cháy, nổ;

      đ) Quy tắc, biểu phí bảo hiểm được áp dụng;

      e) Điều khoản loại trừ trách nhiệm bảo hiểm;

      g) Thời hạn bảo hiểm;

      h) Mức phí, phương thức đóng bảo hiểm;

      i) Cơ quan thẩm định thiệt hại khi cần;

      k) Thời hạn, phương thức trả tiền bảo hiểm hoặc bồi thường;

      l) Trách nhiệm của bên mua và bên bán bảo hiểm;

      m) Các quy định giải quyết tranh chấp;

      n) Trách nhiệm của bên vi phạm hợp đồng;

      o) Ngày, tháng, năm giao kết hợp đồng.

      3. Ngoài những nội dung quy định tại khoản 2 Điều này, hợp đồng bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc có thể có các nội dung khác do các bên thỏa thuận nhưng không trái với các quy định của pháp luật có liên quan.

      Trên đây là nội dung tư vấn về Hợp đồng bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc. Để hiểu rõ và chi tiết hơn vui lòng xem thêm tại Quyết định 768/QĐ-BTC năm 2012.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn