Hợp đồng bảo hiểm có bắt buộc phải được lập thành văn bản hay không?

Ngày hỏi:10/11/2018

Ban biên tập hãy trả lời giúp tôi câu hỏi sau đây: Hợp đồng bảo hiểm có bắt buộc phải được lập thành văn bản hay không? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đối với vấn đề này thì tại Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 24/2000/QH10 có quy định như sau:

      "Điều 14. Hình thức hợp đồng bảo hiểm

      Hợp đồng bảo hiểm phải được lập thành văn bản."

      Như vậy, theo quy định này thì hợp đồng bảo hiểm phải được lập thành văn bản bạn nhé.

      Bên cạnh đó, bằng chứng giao kết hợp đồng bảo hiểm là giấy chứng nhận bảo hiểm, đơn bảo hiểm, điện báo, telex, fax và các hình thức khác do pháp luật quy định.

      Trên đây là nội dung trả lời về hình thức hợp đồng bảo hiểm. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn