Hợp đồng bảo hiểm của xe máy có chấm dứt khi xe bị mất?

Ngày hỏi:24/01/2019

Tôi có chút thắc mắc cần được anh chị giải đáp: Tôi có mua bảo hiểm trách nhiệm xe máy được 02 tháng thì xe máy của tôi bị mất trộm. Anh chị cho tôi hỏi trong trường hợp này hợp đồng bảo hiểm của xe máy có chấm dứt khi xe bị mất không? Doanh nghiệp bảo hiểm có trách nhiệm hoàn trả lại tiền cho tôi không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 10 Thông tư 22/2016/TT-BTC quy định hủy bảo hợp đồng bảo hiểm như sau:

      1. Hợp đồng bảo hiểm chỉ được hủy bỏ trong những trường hợp sau:

      a) Xe cơ giới bị thu hồi đăng ký và biển số theo quy định của pháp luật.

      b) Xe cơ giới hết niên hạn sử dụng theo quy định của pháp luật.

      c) Xe cơ giới bị mất được cơ quan công an xác nhận.

      d) Xe cơ giới hỏng không sử dụng được hoặc bị phá huỷ do tai nạn giao thông được cơ quan công an xác nhận.

      Như vậy, hợp đồng bảo hiểm bị hủy bỏ khi xe cơ giới bị mất được cơ quan công an xác nhận. Trường hợp chủ xe muốn hủy bỏ hợp đồng bảo hiểm phải thông báo bằng văn bản cho doanh nghiệp bảo hiểm kèm theo Giấy chứng nhận bảo hiểm và các bằng chứng về việc xe cơ giới thuộc đối tượng được hủy bỏ hợp đồng bảo hiểm.

      Hợp đồng bảo hiểm chấm dứt kể từ thời điểm doanh nghiệp bảo hiểm nhận được thông báo hủy bỏ hợp đồng bảo hiểm. Trong thời hạn 05 ngày, kể từ ngày nhận được thông báo, doanh nghiệp bảo hiểm phải hoàn lại cho chủ xe cơ giới 70% phần phí bảo hiểm của thời gian hủy bỏ.

      Trên đây là nôi dung tư vấn về hủy bỏ hợp đồng bảo hiểm trong trường hợp xe máy bị mất trộm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn