HSSV điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt không được hưởng bảo hiểm y tế

Ngày hỏi:12/12/2014
GD&TĐ - Tôi có hai con đang học THCS và THPT, đều tham gia bảo hiểm y tế. Các con tôi có được hưởng bảo hiểm y tế khi đi khám mắt hay không? – Hoàng Trung Kiên (hoangtrungkien@gmail.com).

    Nội dung này được Báo Giáo dục và Thời đại tư vấn như sau:

    • * Trả lời:

      Theo Điều 23 Luật Bảo hiểm Y tế quy định về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế như sau:

      Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

      Khám sức khỏe. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

      Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

      Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ; Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt.

      Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

      Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng đối với bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động, thảm họa; Khám bệnh, chữa bệnh trong trường hợp tự tử, tự gây thương tích.

      Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

      Khám bệnh, chữa bệnh tổn thương về thể chất, tinh thần do hành vi vi phạm pháp luật của người đó gây ra.

      Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

      Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, các con đi khám mắt, điều trị lác và cận thị không được hưởng bảo hiểm y tế là đúng với quy định hiện hành.

      Sỹ Điền


    Nguồn:

    Báo Giáo dục & Thời đại
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn