Huấn luyện viên cử tạ được nghỉ ốm đau bao nhiêu ngày?

Ngày hỏi:04/11/2019

Bạn Lê Đức Anh Tuy gửi đến ban biên tập câu hỏi: " Tôi là Huấn luyện viên cử tạ Tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội được hơn 10 năm. Hiện nay tôi phải nhập viện điều trị bệnh liệt dương, anh chị cho tôi hỏi hiện nay theo quy định của pháp luật thì tôi được nghỉ ốm đau tối đa bao nhiêu ngày? "

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Danh mục nghề công việc nặng nhọc độc hại nguy hiểm đặc biệt nặng nhọc độc hại ban hành kèm Thông tư 15/2016/TT-BLĐTBXH thì Huấn luyện viên cử tạ là công việc thuộc danh mục công việc nặng nhọc độc hại nguy hiểm theo quy định của pháp luật.

      Mặt khác, căn cứ Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

      Người lao động làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng:

      + Tối đa 30 ngày/năm, nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm;

      + Tối đa 40 ngày/năm, nếu đã đóng BHXH từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm;

      + Tối đa 60 ngày/năm, nếu đã đóng BHXH từ đủ 30 năm trở lên;

      Với ngành nghề nặng nhọc, độc hại: Được thêm 10 ngày/năm so với điều kiện bình thường.

      Như vậy, căn cứ quy định của pháp luật thì công việc của bạn là Huấn luyện viên Cử tạ là công việc thuộc danh mục nghề công việc nặng nhọc độc hại nguy hiểm đặc biệt nặng nhọc độc hại, mặt khác bạn đã tham gia bảo hiểm xã hội được hơn 10 năm do vậy thời gian được nghỉ tối đa để hưởng chế độ ốm đau của bạn khi có xác nhận của cơ quan khám chữa bệnh có thẩm quyền là 40 ngày.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn