Hướng dẫn xác định 12 tháng trước khi sinh con để tính chế độ thai sản

Ngày hỏi:19/12/2019

Luật sư cho em hỏi, em bắt đầu đóng tiền bảo hiểm bắt buộc từ tháng 01/2018 đến tháng hết 5/2019. Vậy nếu em ngắt quãng không đóng bảo hiểm tháng 6,7,8/2019 và sau đó em tiếp tục đóng lại cho tới ngày em dự sanh (6/04/2020). Vậy em có được hưởng Chế độ thai sản (tiền thai sản) không ạ? Chân thành cảm ơn luật sư!

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

      - Lao động nữ sinh con được hưởng chế độ thai sản.

      - Người lao động nữ sinh con phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

      Tại Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

      - Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      - Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.

      => Như vậy, thời gian 12 tháng trước khi sinh con của bạn là từ 4/2019 - 3/2020. Theo đó thì trong thời gian 12 tháng trước sinh bạn đã đóng BHXH 9 tháng, nên được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn