Hưởng trợ cấp thai sản

Em tham gia BHXH liên tục từ 8/2011 đên 10/2014 e chốt sổ do bị công ty buộc thôi việc và chấm dứt HDLĐ.E nỗ lực tìm kiếm việc làm nhưng ki đc nên hưởng trợ cấp thất nghiệp 1-2-3/2015.Từ 4/2015 e đi làm và tiếp tục tham gia BHXH đến 8/2015 e sinh em bé! (đóng liền 4-5-6-7-8) Trường hợp của e có đc hưởng trợ cấp thai sản không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Hậu Giang tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 28 Luật BHXH số 71/2006/QH11 ngày 29/06/2006 quy định "Người lao động sinh con và nhận nuôi con nuôi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi" thì được hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi.

      Trường hợp của bạn hỏi, thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con được tính từ tháng 9/2014 đến tháng 8/2015. Và nếu như từ tháng 4/2015 đến tháng 8/ 2015 bạn có tham gia bảo hiểm xã hội đầy đủ như bạn đã nêu thì bạn đủ điều kiện đóng bảo hiểm xã hội đủ 6 tháng (10/2014 và từ 4/2015 đến tháng 8/ 2015) trong vòng 12 tháng trước khi sinh để hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

      Bạn nên nộp giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh cho đơn vị bạn đang công tác trước khi nghỉ sinh con để được giải quyết chế độ thai sản theo quy định. Còn trường hợp bạn đã nghỉ việc trước thời điểm sinh con thì bạn nộp hồ sơ tại BHXH huyện, thị xã, thành phố nơi bạn đang cư trú để được giải quyết chế độ.


    Nguồn:

    Bảo hiểm Xã hội tỉnh Hậu Giang
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn