Hưởng trợ cấp tuất hàng tháng có được hỗ trợ BHYT?

Ngày hỏi:01/11/2013
Ông Đoàn Văn Cán (huyện Cái Nước, tỉnh Cà Mau) năm nay 85 tuổi. Từ năm 2009, ông được hưởng chế độ trợ cấp tuất hàng tháng. Tuy nhiên, từ khi hưởng trợ cấp, ông không được cấp thẻ BHYT. Ông Cán hỏi, ông có thể mua BHYT tự nguyện không và cần liên hệ cơ quan nào?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 17, Khoản 1 Điều 18 Luật Người cao tuổi, người từ đủ 80 tuổi trở lên mà không có lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng, trợ cấp xã hội hàng tháng thì được Nhà nước mua thẻ BHYT.

      Ông Cán hiện đang được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng nên không thuộc đối tượng được Nhà nước hỗ trợ mua thẻ BHYT. Tuy nhiên, ông có thể đến cơ quan BHXH quận, huyện hoặc UBND xã, phường nơi cư trú để được hướng dẫn mua thẻ BHYT tự nguyện.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chế độ tử tuất
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn