Khám chữa bệnh BHYT đối với trẻ em dưới sáu tuổi.

Trẻ em 4 tuổi chữa bệnh tại bệnh viện nhi đà nẵng không có thẻ BHYT trinh giay khai sinh có được tính bảo hiểm y tế không ?

    Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 13 Thông tư liên tịch số 09/2009/TTLT-BYT-BTC quy định:

      "Trẻ em dưới 6 tuổi khi đi khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ BHYT; trường hợp chưa có thẻ BHYT thì xuất trình giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh; trường hợp phải điều trị ngay sau khi sinh mà chưa có giấy chứng sinh thì thủ trưởng cơ sở y tế và cha (hoặc mẹ) hoặc người giám hộ của trẻ ký xác nhận vào hồ sơ bệnh án để thanh toán với Bảo hiểm xã hội và chịu trách nhiệm về việc xác nhận này."
      Tuy nhiên để thuận tiện trong quá trình Khám chữa bệnh Bạn cần liên hệ với Ủy ban nhân dân xã, phường nơi thường trú để được làm thủ tục cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới sáu tuổi theo quy định.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn