Khám chữa bệnh vượt tuyến tại bệnh viện trung ương có được BHYT thanh toán?

Ngày hỏi:26/01/2019

Tôi có đến bệnh viện răng hàm mặt Tp HCM khám thì có phát hiện 2 răng sâu và bác sĩ yêu cầu trám lại. Nhưng BHYT của tôi đăng kí nới khám chữa bệnh ban đầu là Bệnh viện đa khoa Thủ Đức. Vậy trường hợp của tôi có được BHYT thanh toán lại không? Và nếu có thì tôi có thể nộp hồ sơ ở đâu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bệnh viện Răng Hàm Mặt Trung ương TP HCM là bệnh viện tuyến trung ương.

      Tại Khoản 3 Điều 22 Luật bảo hiểm hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định:

      "3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

      a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;"

      Theo như chị trình bày là chị khám răng và được bác sĩ yêu cầu trám lại, đây là chi phí điều trị ngoại trú. Trong khi đó bệnh viện tuyến trung ương sẽ chi trả cho trường hợp chữa bệnh không đúng tuyến với chi phí 40% chi phí điều trị nội trú.

      Do đó, trong trường hợp này chị sẽ không được bảo hiểm y tế thanh toán.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của chị.

      Chúc chị luôn dồi dào sức khỏe và thành công trong cuộc sống.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn